കൃത്രിമ ബീജ സങ്കലനത്തിലൂടെ രണ്ട് ചീറ്റകൾക്ക് ജന്മം നൽകി ശാസ്ത്രലോകം

Two cheetah cubs were born for the first time by IVF

കൃത്രിമ ബീജ സങ്കലനത്തിലൂടെ ചീറ്റകൾക്ക് ജന്മം നൽകുന്നതിൽ വിജയിച്ചിരിക്കുകയാണ് സ്മിത്സോണിയൻ ബയോളജി ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടിലെ ശാസ്ത്രജ്ഞർ. അമേരിക്കയിലെ ഒഹായോയിലുള്ള കൊളംബസ് മൃഗശാലയിൽ വച്ചാണ് കൃത്രിമ ബീജ സങ്കലനത്തിലൂടെ ശാസ്ത്രജ്ഞർ രണ്ട് ചീറ്റകൾക്ക് ജന്മം നൽകിയത്. ചീറ്റകളുടെ വാടക അമ്മ 3 വയസ്സുകാരിയായ ഇസ്സിയും ജെെവിക അമ്മ ആറര വയസുകാരിയായ കിബിബിയുമാണ്. ടെക്സാസ് വൈൽഡ്ലൈഫ് സെൻ്ററിലുള്ള ആൺ ചീറ്റയിൽ നിന്ന് ബീജം എടുത്ത് കിബിബിയുടെ അണ്ഡവുമായി കൂട്ടി യോജിപ്പിക്കുകയും അതിൽ നിന്നുണ്ടായ ഭ്രൂണം ഇസ്സിയിൽ നിക്ഷേപിച്ചുമാണ് കൃത്രിമ ബീജ സങ്കലനം നടത്തിയത്. മൂന്നുമാസത്തോളമുള്ള ഗർഭകാലത്തിന് ശേഷമാണ് ചീറ്റകുഞ്ഞുങ്ങൾ ജനിച്ചത്. കൊളംബസ് മൃഗശാല വീഡിയോ ഫേസ്ബുക്ക് പേജിലൂടെ പങ്കുവച്ചിട്ടുണ്ട്.

Cheetah Cubs Make History

ICYMI: In a groundbreaking scientific breakthrough, two cheetah cubs have been born through in vitro fertilization and embryo transfer into a surrogate mother at the Columbus Zoo and Aquarium. This history-making progress is in partnership with the Smithsonian’s National Zoo and Conservation Biology Institute (SCBI) and Fossil Rim Wildlife Center. These efforts were also a part of a breeding recommendation from The Association of Zoos and Aquariums’ (AZA) Species Survival Plan® (SSP) and the Cheetah Sustainability Program (CSP), developed to manage a sustainable population of cheetahs in human care. Watch and learn more about what went into making this a success! 🐆🐆 Read more: bit.ly/2HPvHIT

Gepostet von Columbus Zoo and Aquarium am Montag, 24. Februar 2020

15 വർഷമായുള്ള നിരന്തര പഠനത്തിനൊടുവിലാണ് ചീറ്റകളിൽ കൃത്രിമ ബീജ സങ്കലനം സാധ്യമായത്. ഇതിന് മുമ്പ് രണ്ട് തവണ പരീക്ഷണം നടത്തിയെങ്കിലും പരാജയപ്പെട്ടിരുന്നു. വംശനാശം നേരിട്ടുകൊണ്ടിരിക്കുന്ന മൃഗമാണ് ചീറ്റ. കഴിഞ്ഞ 50 വർഷത്തിനുള്ളിൽ 13 രാജ്യങ്ങളിൽ ചീറ്റകൾക്ക് വംശനാശം സംഭവിച്ചു. 7500 ചീറ്റകൾ മാത്രമെ ഇനി ലോകത്ത് അവശേഷിക്കുന്നുള്ളു എന്നാണ് കണക്ക്. ചീറ്റകളിലെ കൃത്രിമ ബീജ സങ്കലനം വിജയിച്ചതിനാൽ ചീറ്റകളുടെ വംശം നിലനിർത്താനാവുമെന്നാണ് ശാസ്ത്രലോകം വിലയിരുത്തുന്നത്. 

content highlights: Two cheetah cubs were born for the first time by IVF

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here